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Maisha yangu katika shule:

Tangu mwezi wa kumi, mwaka wa elfu mbili na kumi na moja, nilianza kusoma lugha
ya Kiswahili katika shule ya lugha ya kanisa la kianglicana la Kenya (ACK). Kiswahili ni lugha
inayozungumuzwa katika Afrika mashariki, aghalabu Kenya na Tanzania (Wako wanaongea
katika Uganda na DRC pia). Mimi ni mwanafunzi wa darasa la kwanza katika chuo kikuu cha
Tanzania. Kisiwa cha Pemba, pamoja na kisiwa cha Unguja na Tanzania bara, ni pahali lugha ya
Kiswahili ilizaliwa. Kawaida, watu wanaoishi Afrika mashariki wanaongea Kiswahili na lugha
ingine, ipi ni lugha la mama, lakini hii sio hali zaidi katika Pemba. Zamani, watu walikuja kutoka
kabila ya bara halafu walikaa mpaka leo, lakini sasa, wanafikiri wanakuwa Wapemba na
wanaongea Kiswahili tu. Kwa hiyo lazima ninahitaji kujua Kiswahili kwa kufanya utafiti wangu.

Shule inaandaa darasa la kawaida, wanafunzi kama ishirini wanasoma pamoja darasani,
lakini kwa sababu nilianza baada ya darasa kuanza, halafu nitamaliza kabla ya darasa kumalizika,
nilisoma darasani peke yangu. Nilikwenda kutoka Jumatatu mpaka Ijumaa kila wiki, kwa saa
mbili au saa tatu, ni kupenda anasa. Kila siku mwalimu wangu ananifundisha mundo na amri ya
lugha, halafu tunakuzungumuza na kutegeneza hukumu. Nipojifunza Kiswahili, ni muhimu
ninataka kusoma Kiswahili cha Tanzania. Ninasema hivi kwa sababu, lugha ya Kiswahili katika
Kenya na Tanzania ni tofauti kidogo. Watu wanasema Kiswahili katika Tanzania ni ‘safi’, lakini
Kiswahili katika Kenya ‘ishavunjika’. [japokuwa sipatani na ‘ishavunjika’, kwa kuwa lugha inakua
kila wakati, ni aidha kwa Kijapan. Kila watu, wakitumia lugha wanabadilisha taratibu taratibu,
muda tangu zamani ishabadirishwa Kiswahili katika Kenya na Tanzania. Tofauti ni kwa mfano,
watu Wakenya wanatumia ‘Ninaelewa’, lakini Watanzania wanatumia ‘Ninafahamu’ zaidi.
Mwalimu wangu aliniambia kufikiria maoni ya dini. Tko mfano mwingine, watu wa Kenya
wanatumia ‘Nataka’, lakini watu wa Tanzania wanatumia ‘Naomba’, ukitembea mjini utaskia
tofauti upesi. Tko bado tofauti nyingi, mwalimu atanionesha na kueleza kila wakati.

Shule yangu ni la kima taifa kabisa, iko nafasi ya kusoma lugha nyingi. Mtu moja alikuja
kufunza Kingereza, mwingine alikuja kufunza Kifaransa, Kispania, Kiswahili, na Kijapan pia!
Nilipokuwapo shuleni, nilipata rafiki kutoka Tanzania, Zambia, Korea, Venezuela, DRC, na

Somalia. Pindi ya nafasi kwa darasa, kawaida sisi hukunywa chai (ni lazima kila siku kwa nusu



saa) na kuzungumza mambo ya kila nchi pamoja na wanafunzi wanaosoma Kiswahili pia.

Kwa hiyo, kutoka maarifa nilipata katika Nairobi mara hii, nitaendelea kusoma lugha la
Kiswahili ili kuelewa lugha kabisa na kuitumia kwa kuzungumuza na utafiti hamna shida.

Sasa, nataka kushukulu sana kwa kila watu nilikutana katika Nairobi, ahsante sana na

tutaonana tena.
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